![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02322-1170x750.jpg)
ม.ราชภัฏสุราษฎร์ธานี ยกระดับบุคลากรผ่านห้องเรียนวิศวกรสังคม พัฒนา “Soft skills” ต่อยอดสู่ ชุมชนท้องถิ่น
วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2566 ณ หอประชุมวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี เป็นประธานพิธีเปิดโครงการพัฒนา Soft Skills (ห้องเรียนวิศวกรสังคม) ให้แก่บุคลากรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ด้วยกระบวนวิศวกรสังคม ระหว่างวันที่ 20-22 กุมภาพันธ์ 2566 โดยมีดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า กล่าวรายงาน หวังบุคลากรนำความรู้และนำทักษะการวิศวกรสังคม ผ่านการพัฒนา Soft skills ไปใช้พัฒนาชุมชนท้องถิ่นต่อไป
.
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี กล่าวว่า วิศวกรสังคมเป็นกระบวนการพัฒนานักศึกษาเพื่อการเป็นบัณฑิตที่มีคุณลักษณะ และทักษะในทศวรรษที่ 21 ที่ตอบสนองต่อการพัฒนาท้องถิ่นตามอัตลักษณ์ของมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ที่มีคุณลักษณะสำคัญ 4 ประการ ได้แก่ นักคิด-ทักษะการคิดวิเคราะห์เชิงเหตุ-ผล เห็นปัญหาเป็นสิ่งท้าทาย นักสื่อสาร-ทักษะในการสื่อสารองค์ความรู้เพื่อการแก้ปัญหา นักประสานงาน-ทักษะการทำงานร่วมกับผู้อื่นโดยปราศจากข้อขัดแย้งระดมสรรพกำลังทรัพยากรเพื่อการแก้ปัญหา นวัตกร-ทักษะการนวัตกรรมเพื่อสังคมจึงนำไปสู่โครงการ Soft Skills ด้วยกระบวนการวิศวกรสังคม (สำหรับห้องเรียนวิศวกรสังคม) ซึ่งเป็นกิจกรรมที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง ขอให้ทุกคนมีทักษะทั้ง 4 นี้เพื่อสามารถนำไปประยุกต์ใช้และเป็นวิศวกรสังคมอย่างภาคภูมิใจต่อไป
อดิสรณ์ เนาวโคอักษร ถ่ายภาพ/ข่าว
50ปีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02312.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02299.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02291.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02251.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02269.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02271.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02273.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02275.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02277.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02279.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02282.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02284.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02286.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02294.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02296.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02322-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02321-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02323-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02320-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02317-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/DSC02314-1024x684.jpg)