![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1111-1-1170x750.jpg)
รองแม่ทัพภาค 4 ชู ม.ราชภัฏสุราษฎร์ฯ เป็นต้นแบบมหาวิทยาลัยสร้างเยาวชนจิตอาสา ที่เเรกในภาคใต้
:
วันที่ 1-2 เมษายน 2566 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส.มอบหมายให้ ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษา และเครือข่ายศิษย์เก่า เป็นประธานเปิดโครงการสร้างความตระหนักรู้ในด้านจิตสาธารณะและจิตอาสา กิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการสร้างจิตสำนึกและพลเมืองคุณภาพ รุ่นที่ 2 ณ หอประชุมวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี นำทีมวิทยากรโดย พลตรีอนุสรณ์ โออุไร รองแม่ทัพภาคที่ 4
:
ดร.พลกฤต แสงอาวุธ กล่าวว่า ผมมีความยินดีอย่างยิ่งสำหรับโครงการอบรมการสร้างความตระหนักรู้ในด้านจิตสาธารณะและจิตอาสาในครั้งนี้ นับว่าเป็นโอกาสที่ดี ที่นักศึกษาจะได้ทำความรู้จักคณะวิทยากร จากศูนย์อำนวยการจิตอาสาภาคที่ 4 หรือ จิตอาสา 904 ที่มีความรู้ความสามารถและเป็นต้นแบบในงานจิตอาสา ซึ่งมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี มหาวิทยาลัยแห่งความจงรักภักดีเหนือเกล้า มีนโยบายในเรื่องงานจิตอาสาอย่างเป็นรูปธรรมอยู่แล้ว และมีการขับเคลื่อนแผนงานเยาวชนจิตอาสาทุกมิติ ทั้งการฝึกกิจกรรมจิตอาสาอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้นักศึกษามีความรู้ความเข้าใจเป็นนักศึกษาที่มีจิตสาธารณะและจิตอาสา สามารถอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีความสุข
:
สำหรับกิจกรรมการอบรมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ มีคณะวิทยากรจิตอาสา 904 จากศูนย์อำนวยการจิตอาสาพระราชทานภาคที่ 4 นำโดย พลตรีอนุสรณ์ โออุไร รองแม่ทัพภาคที่ 4 และรองผู้อำนวยการศูนย์จิตอาสาพระราชทานภาคที่ 4 ให้เกียรติมามอบความรู้และประสบการณ์ด้านจิตอาสาและจิตสาธารณะ ให้แก่นักศึกษาชั้นปีที่1 ซึ่งเข้าร่วมโครงการกว่า1,500 คน เป็นกิจกรรมเชิงปฏิบัติการที่นักศึกษาได้ทั้งความรู้ แนวคิด และแนวปฏิบัติที่สามารถนำไปใช้ได้จริงในการดำเนินชีวิต และงานด้านจิตอาสาจิตสาธารณะต่อไป
:
องค์การนักศึกษา มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ภาพ
กองพัฒนานักศึกษา มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ข่าว
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339474330_3630872400474191_1516414966777826148_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339577807_245073884603734_3515864271203474307_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339562764_613032426940376_5192695652084389191_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339476302_8967946429942768_882788729304858292_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339457785_934995837696452_5000430813270781319_n-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339427070_259779093152866_3148674967840774540_n-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339618102_3500671470191811_1985735060922883339_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339338181_958879198457086_5213849424419396239_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339579736_1250019305891613_6108912147325991125_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1111-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339577667_1374470886663374_1650198257038810931_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/339579736_1250019305891613_6108912147325991125_n-1-1024x683.jpg)