![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/F0F66F9A-D650-4B3C-8308-7679E0568530-1170x750.jpeg)
มรส. ร่วมขับเคลื่อนยุทธศาสตร์พัฒนาพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติป่าทุ่งไสไช อ.ไชยา จ.สฎ. สู่การเป็นพื้นที่นวัตกรรมเพื่อสังคมอย่างยังยืน
เมื่อวันที่ 4 มีนาคม 2564 ณ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ พื้นที่ทุ่งไส ตำบลพุมเรียง อำเภอไชยา จังหวัดสุราษฎร์ธานี ผศ.เสน่ห์ บุญกำเนิด รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ วิจัยและนวัตกรรม พร้อมด้วย ดร.นรา พงษ์พานิช ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนา และอาจารย์ศักดิ์ชัย กรรมารางกูร รองคณบดีฝ่ายแผนยุทธศาสตร์และงานวิจัย คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เข้าร่วมประชุมการขับเคลื่อนยุทธศาสตร์การพัฒนาพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติป่าทุ่งไสไช ท้องที่ตำบลพุมเรียง อำเภอไชยา จังหวัดสุราษฎร์ธานี ที่มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ได้รับอนุญาตจากกรมป่าไม้ให้ใช้ประโยชน์พื้นที่ป่านี้ เนื้อที่ 3,296 ไร่ 1 งาน 27 ตารางวา เพื่อดำเนินการพัฒนาสู่การเป็นพื้นที่นวัตกรรมเพื่อสังคมอย่างยังยืนในรูปแบบ “วิทยาลัยนวัตกรรมเกษตรทรัพยากรทะเลและชายฝั่ง” โดยมุ่งเน้นการพัฒนางานวิจัยและนวัตกรรมเพื่อสร้างองค์ความรู้ใหม่ ถ้ายทอดสู่ภาคการผลิต ภาคประชาน และองค์กรภาครัฐ โดยมี นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัด สุราษฎร์ธานี เป็นประธาน ร่วมกับผู้บริหารภาครัฐ และผู้บริหารสถาบันอุดมศึกษาพื้นที่ที่เกี่ยวข้อง
กนกรัตน์ ศรียาภัย /ข่าว
สมยศ นุ่นจำนงค์ /ภาพ
อดิสรณ์ เนาวโคอักษร รายงาน
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี