![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/จดหมายข่าว-2565-กุมภาพันธ์-5-1170x750.jpg)
ม.ราชภัฏสุราษฎร์ธานี น้อมรำลึกพระมหากรุณาธิคุณพระราชทานนาม “ราชภัฏ”จัดงานวันคล้ายสถาปนา 48 ปี ที่ยิ่งใหญ่และก้าวต่อไปที่มั่นคง
มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี (มรส.) จัดงานวันคล้ายสถาปนาราชภัฏ “48 ปี ที่ยิ่งใหญ่และก้าวต่อไปที่มั่นคง” เพื่อน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันราชภัฏ และนับเป็นการครบรอบวันสถาปนาราชภัฏ 48 ปี พร้อมทำบุญพระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ พิธีถวายราชสดุดีพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพล อดุลยเดช รัชกาลที่ 9 และพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้า เจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 การแถลงผลงานแห่งความสำเร็จ กล่าวแสดงข้อคิดจากผู้แทนข้าราชการ พิธีมอบเกียรติบัตรแก่บุคลากรดีเด่นของมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ประกาศผลรางวัลผู้ร่วมกิจกรรมโครงการสื่อสารด้วยภาพถ่าย หัวข้อ : “หวนรำลึก…นึกถึง มรส.” กิจกรรม “49 ปี 49 บาท” พี่แบ่งปัน สานฝันเพื่อน้อง You share, Make my dreams ศิษย์เก่ากล่าวถึงความภูมิใจในนามศิษย์เก่าราชภัฏ พิธีมอบเกียรติบัตรศิษย์เก่าดีเด่นด้านการขับเคลื่อนกิจกรรมของมหาวิทยาลัย และกิจกรรมการแข่งขันฟุตบอลเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างศิษย์เก่ากับบุคลากรของมหาวิทยาลัย เมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2565 ณ ชั้น 1 อาคารสำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี และระบบออนไลน์แพลตฟอร์ม Webex Meeting
.
ผศ.ดร. วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี กล่าวว่า มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี เติบโตจากวิทยาครูที่ร่วมผลิตครูสู่ชุมชนอย่างต่อเนื่อง และได้รับการกระจายโอกาสทางการศึกษา สู่สถาบันอุดมศึกษาเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น ซึ่งพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานนาม “สถาบันราชภัฏ” ซึ่งหมายถึงผู้ที่อยู่รับใช้ใกล้ชิดพระราชา แก่วิทยาลัยครูทั่วประเทศ เมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535 และได้มีการพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าฯ พระราชทานพระบรมราชานุญาตให้อัญเชิญตราพระราชลัญจกรส่วนพระองค์เป็นตราประจำมหาวิทยาลัยราชภัฏ นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณล้าเกล้าล้นกระหม่อมหาที่สุดมิได้ เป็นสิ่งที่นำความภาคภูมิใจสูงสุดของชาวมหาวิทยาลัยราชภัฏทั่วประเทศ และถือเป็นการสถาปนามหาวิทยาลัยในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ ของทุกปี .รักษาราชการแทนอธิการบดี กล่าวต่อไปอีกว่า ตลอด 48 ปี ที่ผ่านมาได้ขับเคลื่อนองค์กรในทุกก้าวอย่างบรรจงและยิ่งใหญ่ พร้อมก้าวต่อไปที่มั่นคงในวันข่างหน้า ตามหน้าที่หลักของมหาวิทยาลัย คือ การสร้างบัณฑิตราชภัฏให้เต็มเปี่ยมด้วยมาตรฐาน เพื่อตอบสนองความต้องการของสังคม ผ่านคุณลักษณะของการเป็น “วิศวกรสังคม” คือ การเป็นนักคิดที่สามารถคิดวิเคราะห์เชื่อมโยงเหตุและผลของปัญหาได้ การเป็นนักสื่อสารที่สามารถสื่อสารถ่ายทอดองค์ความรู้ตามศาสตร์สู่ประชาชนในชุมชนอย่างเข้าใจ การเป็นนักประสานที่ชสามารถทำงานร่วมกันกับผู้อื่นได้โดยปราศจากข้อขัดแย้ง และ การเป็นนักนวัตกรที่มีทักษะด้านการสร้างนวัตกรรมตามองค์ความรู้ ประยุกต์ ประดิษฐ์ความคิดสร้างสรรค์ กล้าเสี่ยงอย่างชาญฉลาด สามารถรับมือกับอุปสรรคระหว่างการพัฒนานวัตกรรมได้ เพื่อนำไปแก้ไขปัญหาให้กับชุมชนท้องถิ่นได้จริง
.
นอกจากนี้ ได้รับเกียรติจาก ผศ.สบาย ไสรินทร์ อดีตรองอธิการบดีสถาบันราชภัฏสุราษฎร์ธานี ร่วมกล่าวแสดงข้อคิดในนามข้าราชการเกษียณว่า ขอให้ทุกคนรักมหาวิทยาลัย ร่วมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณและจงภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ พร้อมสร้างองคาพยพแห่งนี้ให้มีความเข้มแข็ง ดูแลคนรุ่นก่อร่างสร้างมหาวิทยาลัย และสร้างบัณฑิตที่เป็นความต้องการของสังคมต่อไป.
————————————————-
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
กนกรัตน์ ศรียาภัย / ข่าว
อดิสรณ์ เนาวโคอักษร/ถ่ายวิดีโอ/ตัดต่อ
ข่าวสมยศ นุ่นจำนงค์ /ถ่ายภาพ
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/จดหมายข่าว-2565-กุมภาพันธ์-5-820x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273820696_1318412888680264_9150402361144285449_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273887762_1318412728680280_3484441326957902107_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274020595_1318412552013631_1565139998977413437_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274013548_1318412342013652_4601622992744812865_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273894845_1318412205346999_2083236952994435131_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274014863_1318411948680358_1138031551105214868_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273936621_1318411735347046_4021052914887774452_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274042456_1318411548680398_7145338596304332220_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273902721_1318411422013744_6438829864366308766_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273963668_1318411228680430_8631613364081398128_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273984597_1318411015347118_9222723585516169015_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274019080_1318409772013909_6207982268939157761_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273994448_1318408832014003_7864506088931258186_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273897799_1318408765347343_7897522120029955524_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273987578_1318408452014041_1247672784063601411_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273960360_1318408215347398_3943976239728055836_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273965111_1318408088680744_7587476489472515885_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273975691_1318409532013933_988967159441716835_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273932844_1318406908680862_5887880056173263722_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273949298_1318406618680891_2086052405854226930_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274039955_1318405935347626_7247072621434455356_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274070557_1318404252014461_1343641261089261627_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/273946658_1318404032014483_6643110526184608531_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/274015485_1318403935347826_3275433633445409109_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/38200-1024x769.jpg)