![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316199955_636771348239541_2954633447444332828_n-1170x750.jpg)
มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี มหาวิทยาลัยแห่งความจงรักภักดีเหนือเกล้า นักศึกษาจิตอาสารวมตัวทำความดีด้วยหัวใจ
เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2565 ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี (มรส.) เป็นประธานเปิดกิจกรรมจิตอาสา ทำความดีด้วยหัวใจ โดยมี ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า กล่าวรายงาน การจัดกิจกรรมครั้งนี้ เป็นการร่วมมือระหว่างศูนย์จิตอาสา มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ศูนย์จิตอาสาพระราชทานจังหวัดสุราษฎร์ธานี และศูนย์จิตอาสา มลฑลทหารบกที่ 45 ในการร่วมพัฒนาพื้นที่เตรียมการรับเสด็จฯ และเตรียมความพร้อมเนื่องในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยราชภัฏเขตภาคใต้ ประจำปีการศึกษา 2560-2562 ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
.
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส กล่าวว่า กิจกรรมจิตอาสาเป็นการเริ่มต้นกิจกรรมแบบปิดทองหลังพระ เป็นการเตรียมความพร้อมให้สถานที่สะดวก สะอาด และปลอดภัย แก่ผู้มาเยือน โดยเฉพาะครอบครัวของบัณฑิต ตลอดประชาชนในจังหวัดที่มารอรับเสด็จฯ ชมพระบารมีสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าพัชร กิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ซึ่งเป็นการระดมกำลังเพื่อช่วยในการทำความสะอาด แก้ไข ปรับปรุง พื้นที่ที่ไม่พึ่งประสงค์ให้เกิดเป็นทัศนียภาพที่สวยงามสมพระเกียรติ จากความร่วมมือของนักศึกษาวิชาทหารและนักศึกษาจิตอาสามาร่วมทำความดีกว่า 200 คน ซึ่งเป็นการทำความดีด้วยหัวใจโดยไม่หวังผลตอบแทน เป็นต้นทางการทำความดีในการดำเนินชีวิต เป็นการปลูกฝังจิตสำนึกให้กับนักศึกษาสู่การเป็นพสกนิกรที่ดี เป็นความภาคภูมิใจของมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีอย่างยิ่ง
.
ด้าน ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดี ฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า กล่าวว่า ตามที่มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ได้รับมอบหมายให้เป็นเจ้าภาพในการจัดพิธีพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยราชภัฏเขตภาคใต้ ประจำปีการศึกษา 2560-2562 ระหว่างวันที่ 28 พฤศจิกายน – 2 ธันวาคม 2565 ณ หอประชุมวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี นั้น ได้มีการเตรียมการทุกภาคส่วนให้เป็นไปด้วยความสมพระเกียรติ และเตรียมพร้อมในการต้อนรับบัณฑิตให้ครอบคลุมทุกด้าน แต่สิ่งที่มองเห็นได้ชัดเจน คือ เรื่องของอาคารสถานที่และภูมิทัศน์ จึงได้มีการนัดหมายนักศึกษาจิตอาสา ร่วมกิจกรรม Big cleaning day ณ สถานที่โดยรอบมหาวิทยาลัย โดยมีกองพัฒนานักศึกษาเป็นจุดประสานงาน
:
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
นภัทร ส้มแก้ว /ข่าว
อดิสรณ์ เนาวอักษร /รายงาน
สมยศ นุ่นจำนงค์ /ถ่ายภาพ
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316128873_636771968239479_3352481664102140629_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316105262_636771118239564_5007459278958623915_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316039972_636771518239524_1448763355071127002_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315910245_636771924906150_2057626598414599661_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316028440_636771794906163_2352957688726738777_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315890903_636771811572828_608306765374956337_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316038154_636771771572832_3618914569813947745_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315943721_636771424906200_8541828869060144666_n-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315869147_636771431572866_7898561843594441754_n-1024x613.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316045025_636771821572827_8173362342905029273_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316068148_636771774906165_5325432983339087905_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315997236_636771164906226_8956075162674005755_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316199955_636771348239541_2954633447444332828_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316087497_636771224906220_7522436176006896940_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316112406_636771414906201_503075643378153334_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315988283_636771311572878_3433021183657869059_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316086095_636771244906218_2688124197528136508_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/316048875_636771074906235_5373375533523278356_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/315970187_636771328239543_2038119223114821602_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/40933-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/40934-1024x613.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284916-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284917-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284918-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284924-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284931-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284930-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/284932-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/S__1277994-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/S__1277989-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/S__1277991-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/S__1277992-1024x768.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/S__1277993-1024x768.jpg)