![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404266923_865554615361212_8753272764821735239_n-1170x750.jpg)
ร่วมใจรักษ์โลก ไร้เสียง ไร้ควัน มรส. จับมือ GCOO Thailand จัด “Happy University Day” แสดงพลังใส่ใจความปลอดภัยบนท้องถนน
มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ร่วมกับ GCOO Thailand สนับสนุน Scooter รวมพลังรณรงค์ความปลอดภัยบนท้องถนนให้แก่นักศึกษาและบุคลากร ภายใต้โครงการสร้าง เสริม สุข มหาวิทยาลัยราชภัฏ สู่สังคมสุขภาวะ ปลอดภัย ใส่ใจสิ่งแวดล้อม ไร้เสียง ไร้ควัน ในกิจกรรม “Happy University Day” โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส. มอบหมายให้ ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า เป็นประธานพิธีเปิด เมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน 2566 ณ ลานรัตนพรหม มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
.
ดร.พลกฤต แสงอาวุธ กล่าวว่า กิจกรรม Happy University การรณรงค์ความปลอดภัยบนท้องถนนให้แก่นักศึกษาและบุคลากร มหาวิทยาลัยราชภัฎสุราษฎร์ธานี เป็นกิจกรรมที่เสริมสร้างความปลอดภัยในการใช้ถนนร่วมกัน และช่วยรักษาสิ่งแวดล้อม เพราะ Scooter มีคุณสมบัติที่ ไร้เสียง ไร้ควัน เพิ่มความรู้สึกการมีคุณค่าในตนเอง สามารถดำเนินชีวิตได้อย่างมีความสุข ยกระดับจิตใจของบุคลากร และนักศึกษาให้เป็นคนดี มีความกล้าแสดงออก กล้าเผชิญกับปัญหา สอดคล้องกับอัตลักษณ์ของมหาวิทยาลัย อีกทั้ง เป็นการรักษ์สิ่งแวดล้อมที่ควรค่าแก่การดูแล
.
ด้านนางสาวอารียา โรมรัน นักศึกษาคณะครุศาสตร์ กล่าวว่า กิจกรรม “Happy University” เป็นการแสดงพลังและแสดงออกเพื่อร่วมรณรงค์ความปลอดภัยบนท้องถนนในรั้วมหาวิทยาลัยไปสู่สังคมสุขภาวะ เป็นการสร้างและยกระดับจิตใจตนเอง ให้มีความตระหนักเรื่องการสวมหมวกนิรภัย และการใช้ยานพาหนะประเภทไร้เสียง ไร้ควัน เป็นสิ่งที่สามารถนำไปสู่คุณภาพชีวิตที่ดียิ่งขึ้น และมีความสุขแก่ตนเอง
—————————-
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
นายอดิสรณ์ เนาวโคอักษร ภาพ/ข่าว
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404249768_865554512027889_4713252075183114646_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404405045_865554648694542_8368932274996649655_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404460040_865554322027908_4594538674533278186_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404476030_865553492027991_5820533031044144095_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404249218_865553642027976_449411522633164090_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404258089_865553598694647_6863869558190057291_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404256123_865553618694645_969035950001801661_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404251648_865553465361327_8862156376817002116_n-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/369870968_865553712027969_8641076684753364515_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404249221_865554202027920_3985619626251623265_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/404266923_865554615361212_8753272764821735239_n-1024x683.jpg)