![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666494887368-1170x750.jpg)
มรส.ร่วมน้อมรำลึกพระมหากรุณาธิคุณของ ร.5 เนื่องในวันปิยมหาราช
เมื่อวันที่ (23 ต.ค. 65) ที่อาคารศูนย์กลางการประชุมสัมมนาภาคใต้ตอนบน ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี(มรส.) ร่วมพิธีน้อมรำลึกเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคต พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 โดยได้ร่วมกันวางพวงมาลา และถวายบังคมเบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โดยมีนายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธี
:
วันปิยมหาราช ตรงกับวันที่ 23 ตุลาคม ของทุกปี เป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องจากพระองค์ทรงเป็นที่รักใคร่อย่างล้นเหลือของพสกนิกรทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ พระองค์จึงได้รับการถวายพระราชสมัญญานามว่า “สมเด็จพระปิยมหาราช” ซึ่งมีความหมายว่า “พระมหากษัตริย์ที่ทรงเป็นที่รักยิ่งของปวงชน” ด้วยความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ รัฐบาลจึงได้ประกาศให้วันที่ 23 ตุลาคม เป็น “วันปิยมหาราช” เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้ของพระองค์ที่ทรงวางรากฐานการปกครองของประเทศไทย ทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจนานัปการ โดยเฉพาะการปฏิรูปประเทศให้เจริญก้าวหน้าในทุกด้าน อาทิ ทรงยกเลิกระบบไพร่ ระบบทาส ทรงยกเลิกธรรมเนียมประเพณีที่ล้าสมัย ส่งเสริมการศึกษา โดยจัดระบบการศึกษาแผนใหม่ให้ราษฎรได้รับการศึกษาเท่าเทียมกันทั้งทรงปฏิรูปการปกครองการบริหารแบบใหม่ แบ่งงานต่างๆ ออกเป็นกระทรวง จัดการปกครองหัวเมืองให้มีประสิทธิภาพ ทรงปฏิรูปเศรษฐกิจ ส่งเสริมการเกษตร การอนามัย การสาธารณูปโภค มีการสร้างถนน ทางรถไฟ การใช้โทรเลข โทรศัพท์ ไฟฟ้า ประปา นำพาประเทศไทยไปสู่ความเจริญรุ่งเรืองสืบจนปัจจุบัน
:
นายอดิสรณ์ เนาวโคอักษร ข่าว
นายสมยศ นุ่นจำนงค์ ภาพ
สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666491526203-1-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666491522688-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666489367755_mh1666489444286-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666489369650_mh1666489413768-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666491524821-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666491518371-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666491521116-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666493940648-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666492807756_mh1666492845016-768x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666494161756-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666494193206-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666494234626-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/1666494342276-1024x683.jpg)