![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317610066_645488650701144_1557036153087698310_n-1170x750.jpg)
มรส.หนุนนโยบาย อว. สานต่อโครงการยกระดับเศรษฐกิจ มหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ
:
มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี(มรส.)กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม(อว.)สานต่อโครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ หรือ มหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ (U2T) ประสานอุทยานวิทยาศาสตร์ U2T x RSP @ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ชื่นชมการบูรณาการคนในชุมชนเพื่อยกระดับสู่การพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน
:
วันที่ 30 พ.ย.65 ที่ห้องโถงชั้น 1 อาคารสำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ดร. ดนุช ตันเทอดทิตย์ เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) เป็นประธานในงาน “โครงการ U2T x RSP สนับสนุนการขับเคลื่อนโครงการ ยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (มหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ) กิจกรรมที่ 1 U2T Show & Share” โดยมีดร.สมปราชญ์ วุฒิจันทร์ รองอธิการบดีฝ่ายพันธกิจสัมพันธ์ และเครือข่ายสังคม มรส. กล่าวต้อนรับ และ ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เครือข่ายศิษย์เก่า Project manager โครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร บุคลากร นักศึกษา และตัวแทนผู้เข้าร่วมโครงการ U2T มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ให้การต้อนรับ
:
ดร. ดนุช ตันเทอดทิตย์ เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม กล่าวถึงการจัดงานในครั้งนี้ว่า “โครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (มหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ) ที่จัดขึ้นนี้นับเป็นผลดีอย่างยิ่งในการนำองค์ความรู้ที่มีอยู่ในมหาวิทยาลัย ไปพัฒนาชุมชน ยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการที่มีคุณภาพ และเป็นการสร้างความตระหนักรู้ให้แก่ผู้บริหารและบุคลากรของมหาวิทยาลัย ผู้ประกอบการทุกภาคส่วน และประชาชนทั่วไป ให้เกิดการเข้าใจ และเข้าถึงประโยชน์จากการปรับบทบาทมหาวิทยาลัยเพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจ สังคม และชุมชน
:
ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและศิษย์เครือข่ายศิษย์เก่า Project manager โครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ กล่าวว่า โครงการ U2T ที่จัดขึ้นที่มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีในครั้งนี้ เพื่อให้ทราบถึง ความสำเร็จและนวัตกรรมต่างๆ ที่เกิดขึ้นภายใต้การดำเนินงานโครงการ U2T ในพื้นที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี และเข้าใจถึงความสำคัญของการปรับบทบาทมหาวิทยาลัยเพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจ สังคม และชุมชนในพื้นที่ร่วมกับสำนักงานอุทยานวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์ ซึ่งมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีได้นำตัวอย่างผลิตภัณฑ์ในโครงการ U2T มาร่วมโชว์เเละจำหน่ายในกิจกรรมในครั้งนี้
:
ซึ่งในวันนี้ได้มาติดตามผลการดำเนินโครงการฯ รวมถึงให้กำลังใจผู้เข้าร่วมโครงการทุกคน และได้มีการแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะในการดำเนินงานโครงการ U2T ระหว่างผู้บริหาร อว. ผู้บริหารและเจ้าหน้าที่มหาวิทยาลัย ผู้นำชุมชน ประชาชนในพื้นที่ชุมชน และผู้เข้าร่วมโครงการ U2T ในพื้นที่ ซึ่งเป็นประโยชน์ที่จะนำไปพัฒนาต่อยอดต่อไป พร้อมทั้งมีสื่อมวลชนที่สามารถเป็นกระบอกเสียงในการสื่อสารข้อมูล ข่าวสารเกี่ยวกับความสำคัญของการปรับบทบาทมหาวิทยาลัยเพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจ สังคม และชุมชน ในพื้นที่ อันเป็นประโยชน์แก่ชุมชนและประชาชนทั้งประเทศ ซึ่งในวันนี้จะได้เห็นผลงานเด่นจากโครงการ U2T ที่เป็นเครื่องยืนยันว่าการทำงานแบบบูรณาการมีคุณภาพต่อคนในพื้นที่อย่างยิ่ง”
:
ภายในงานยังมีกิจกรรม Show & Share โดยทีมวิทยากรคุณภาพ มอบความรู้ แนวทาง และวิธีการในการประชาสัมพันธ์หรือโฆษณาผลงานแบบง่ายๆ ให้เกิดความน่าสนใจด้วย Smart Phone ให้แก่กลุ่มผู้เข้าร่วมโครงการมหาวิทยาลัยสู่ตำบลโครงการ U2T ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างยิ่งในการนำไปพัฒนาด้านความคิดสร้างสรรค์เพื่อต่อยอดในการประชาสัมพันธ์ผลงานให้เป็นที่รู้จักในวงกว้างมากขึ้น พร้อมทั้งมีการจัดงานเสวนาติดตามความคืบหน้าโครงการมหาวิทยาลัยสู่ตำบลโครงการ U2T และร่วมพูดคุย แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นของแต่ละตำบลเพื่อนำไปสู่การพัฒนาอย่างตรงจุด
:
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317634576_645489477367728_766131579205954923_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317515060_645489270701082_5658685607497142935_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317545680_645489187367757_8431656004857230223_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317585224_645488960701113_9156986489707542001_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317505136_645488587367817_2129051908416067011_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317779878_645488884034454_5206576737903236855_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317586654_645488857367790_2800288146825878515_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317631344_645488677367808_937961018700412564_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317556231_645488544034488_754894317690785776_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317070092_645489027367773_6927885546620900685_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317739379_645488984034444_7386995267255006258_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317392809_645488560701153_4131461060103850270_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317631237_645489417367734_901567225154167970_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317635397_645488814034461_4077222764235117723_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/317610066_645488650701144_1557036153087698310_n-1024x685.jpg)