![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353049777_773542751229066_3091893972132235721_n-1170x750.jpg)
ม.ราชภัฏสุราษฎร์ธานีร่วมกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ เผยแพร่ความรู้ ผลักดันความสามารถ นำวัฒนธรรมผสานอัตลักษณ์ไทย สร้าง Soft Power เป็นผู้ประกอบการสู่การค้าระหว่างประเทศ ภายใต้ชื่อ From Gen Z to be CEO
———————————-
มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี (มรส.) ร่วมกับกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ (DITP) จัดโครงการกระจายความรู้สู่ผู้ประกอบการยุคใหม่ (From Gen Z to be CEO) ประจำปี 2566 ตามนโยบายกระทรวงพาณิชย์ มุ่งเพิ่มผู้ประกอบการด้านการค้าระหว่างประเทศ พัฒนาศักยภาพการแข่งขัน มุ่งมั่นเสริมสร้างความเข้มแข็งทางการค้าอย่างต่อเนื่อง ให้เข้าถึงองค์ความรู้ด้านการค้าระหว่างประเทศ ผลักดันให้ผู้ประกอบการและบุคคลทั่วไปที่สนใจด้านการค้าระหว่างประเทศสามารถทำการค้าและสร้างมูลค่าให้กับการส่งออกของไทยได้ในอนาคต โดยเฉพาะการนำองค์ความรู้ด้านการค้าระหว่างประเทศมาผนวกกับแนวคิดการใช้ Soft Power เพื่อสร้าง Mindset บ่มเพาะให้กับกลุ่มผู้ประกอบการรุ่นใหม่ในการใช้วัฒนธรรมและอัตลักษณ์ของไทยมาพัฒนาสินค้าและบริการของตนให้สามารถขยายตลาดต่างประเทศได้ โดย ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส. ได้มอบหมายให้ ผศ.ดร.เสน่ห์ บุญกำเนิด รองอธิการบดีฝ่ายระบบอำนวยการ กล่าวต้อนรับ คุณอารดา เฟื่องทอง รองอธิบดีกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ (DITP) ประธานพิธีเปิดโครงการ พร้อมด้วย ผู้บริหาร รองคณบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาทุกคณะ/วิทยาลัยวิทยากร คณะผู้จัดโครงการ และนักศึกษา เมื่อวันที่ 11 มิถุนายน 2566 ณ หอประชุมวชิราลงกรณ มหาวิทยาลับราชภัฏสุราษฎร์ธานี
:
กนกรัตน์ ศรียาภัย /ข่าว
อดิสรณ์ เนาวโคอักษร -นภัทร ส้มแก้ว /ภาพ
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
#50ปีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353423458_773546211228720_5828104182025859811_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353381532_773545771228764_3661809524195861638_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/352996982_773545064562168_5747096430337204000_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/352960896_773544937895514_8560773371175445494_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353387714_773544867895521_6899991468354336001_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353389619_773544897895518_5713556343966548762_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/352822251_773544784562196_9193654065912965455_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/352385659_773545104562164_919914042620713920_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353407280_773544297895578_8613578619849257498_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353389180_773543724562302_5955915217626060578_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353378778_773543601228981_6740908028161637160_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353389651_773543287895679_4340050613001019456_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353405733_773542914562383_1420144942383644157_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/353049777_773542751229066_3091893972132235721_n-1024x683.jpg)