![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329652871_580673733959415_4769467305632711796_n-1170x750.jpg)
SCC มรส. เร่งขับเคลื่อนอบรมให้ความรู้ สร้าง สุขภาพจิต สุขภาพใจ เครียดได้ คลายเป็น สร้างวัคซีนหัวใจ มีนักศึกษาเข้าร่วมกว่า 4 พันคน
วันนี้ 8 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 13.00น. ณ หอประชุมวชิราลงกรณ ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี (มรส.) เป็นประธานเปิดโครงการพัฒนาศักยภาพนักศึกษาโดยศูนย์ดูแลนักศึกษาด้วยหัวใจ SCC มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี “เสริมสร้างสุขภาพจิต สุขภาพใจ เครียดได้ คลายเป็น” โดยมี ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดี ฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า กล่าวรายงานโครงการ
:
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส.กล่าวว่า ศูนย์ดูแลนักศึกษาด้วยหัวใจ SCC มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี จัดโครงการอบรมเพื่อดูแลนักศึกษาทุกคนให้มีความสุขในการศึกษาในมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีแห่งนี้ และรุ่นนี้เป็นรุ่นที่ 4 แล้ว หวังเหลือเกินว่าการอบรม จะสามารถดูแลนักศึกษาให้สามารถป้องกันตนเองจากภาวะซึมเศร้า และกลุ่มเสี่ยงในเบื้องต้น สามารถสร้างวัคซีนหัวใจมาขจัดปัญหาและสภาวะรุมเร้าต่างจากความเครียดได้ และสามารถดำเนินชีวิตได้อย่างมีความสุขช่วยยกระดับจิตใจของนักศึกษาให้เป็นคนดี มีความสุขในการใช้ชีวิต
เพราะที่ผ่านมามีนักศึกษาที่ป่วยและเข้าข่ายเป็นโรคซึมเศร้าหลายรายจากปัญหาหลายๆอย่างที่เข้ามารุมเร้ากระทบจิตใจและเข้ามาปรึกษาปัญหา กับศูนย์SCC ซึ่งก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีที่นักศึกษาเหล่านั้นได้หายเป็นปกติ และกลับมาใช้ชีวิตได้อย่างมีความสุข
:
โครงการพัฒนาศักยภาพนักศึกษาโดยศูนย์ดูแลนักศึกษาด้วยหัวใจ SCC มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี มีวิทยากรจากโรงพยาบาลสวนสราญรมย์ มาให้ความรู้และแนะนำแนวทางในการดูแลตัวเองเพื่อสร้างเกราะให้ห่างไกลโรคซึ่มเศร้า ครั้งนี้เป็นรุ่นที่4 หลังจากผลการตอบรับของการเข้าร่วมโครงการของนักศึกษาทั้ง 3 รุ่นที่ผ่านมาห้องออดิทอเรี่ยมแน่นทุกครั้ง จึงก่อให้เกิดการจัดโครงการรุ่นที่ 4 ขึ้น โดยในการจัดอบรมในรุ่นนี้มีนักศึกษาจากคณะต่างๆ สนใจเข้าร่วมกว่า 4,000 คน
:
นายอดิสรณ์ เนาวโคอักษร รายงาน/วิดีโอ
นภัทร ส้มแก้ว ข่าว
สมยศ นุ่นจำนงค์ ภาพ
#งานสื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329383697_426854632956953_7165327882158262134_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/330237366_1241621310101181_3034774061016216196_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329436161_740557777372472_5834032077104254869_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329367069_743197740527672_5805141860503060038_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329424977_511437507772446_1398542542124329526_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329862504_1518124565676060_298591594445681729_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/328861024_1234433447429387_5553589122344274165_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329896709_1939332113074880_8390458891616132858_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/329652871_580673733959415_4769467305632711796_n-1024x683.jpg)