![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309553185_596178745632135_8457379839638822488_n-1170x750.jpg)
มรส.จัดโครงการ U2T For BCG Market Fair จังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมผลักดันสินค้าและบริการออกสู่ตลาดผ่านช่องทางการจัดจำหน่ายเพื่อสร้างรายได้ให้กับตำบลอย่างยั่งยืน
เมื่อวันที่ 28 กันยายน 2565 ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยผศ.ดร.เสน่ห์ บุญกำเนิดรองอธิการบดี ฝ่ายระบบอำนวยการ และ ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดี ฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า มรส. ให้การต้อนรับ คุณสุวรรณี คำมั่นที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) มาเป็นประธานเปิดงาน “โครงการ U2T For BCG Market Fair จังหวัดสุราษฎร์ธานี” ณ บริเวณลานกิจกรรมด้านข้างกองพัฒนานักศึกษา
:
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส.กล่าวว่าตามที่ กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.)ร่วมกับมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ดำเนินโครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG ตามมติคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2565 โดยมีวัตถุประสงค์การดำเนินโครงการ ดังนี้ เพื่อเพิ่มศักยภาพและขีดความสามารถในการแข่งขันของภาคการผลิตและบริการด้าน BCG ในพื้นที่ ด้วยองค์ความรู้ เทคโนโลยีและนวัตกรรม และเพิ่มการจ้างงานบัณฑิตที่พึ่งจบการศึกษาและประชาชนในพื้นที่ พร้อมทั้ง พัฒนากำลังคนให้มีทักษะพื้นฐานที่จำเป็นต่อการทำงานในปัจจุบันและทักษะที่เกี่ยวข้องกับเศรษฐกิจ BCGและพัฒนาฐานข้อมูล Thailand Community Big Data (TCD) ให้มีความสมบูรณ์ครอบคลุมในทุกพื้นที่ของประเทศ
:
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มรส.กล่าว่อไปว่า โดย อว.ส่วนหน้าจังหวัดสุราษฎร์ธานี ทำหน้าที่ในการดูแลรับผิดชอบ การดำเนินงานของมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตสุราษฎร์ธานี มหาวิทยาลัย วลัยลักษณ์ และมหาวิทยาลัยแม่โจ้ ในการดำเนินงานขับเคลื่อนเศรษฐกิจ BCG ในพื้นที่ตำบลที่รับผิดชอบ และในวันนี้ อว.ส่วนหน้าจังหวัดสุราษฎร์ธานี กำหนดโครงการ U2T For BCG Market Fair เพื่อจัดแสดงสินค้าผลิตภัณฑ์และการท่องเที่ยวของตำบลภายใต้โครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG (U2T For BCG) และเพื่อผลักดันสินค้าและบริการออกสู่ตลาดผ่านช่องทางการจัดจำหน่ายเพื่อสร้างรายได้ให้กับตำบลอย่างยั่งยืน
:
ด้านคุณสุวรรณี คำมั่น ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม กล่าวว่า โครงการมหาวิทยาลัยสู่ตำบล U2T for BCG เป็นสิ่งที่ทุกคนทั่วประเทศรอคอย หลังจากโครงการมหาวิทยาลัยสู่ตำบล สร้างรากแก้วให้ประเทศ หรือ U2T เพิ่งเสร็จสิ้นไปเมื่อช่วงต้นปีที่ผ่านมาต้องขอขอบคุณรัฐบาลที่ผลักดันงบกลางมาให้กระทรวง อว. ได้ดำเนินโครงการนี้ร่วมกับมหาวิทยาลัยทั่วประเทศกว่า 94 แห่ง ในระยะเวลา 3 เดือน ตั้งแต่เดือน กรกฎาคมถึงเดือนกันยายน 2565 โดย U2T for BCG เป็นการสานต่อโครงการ U2T แต่จะแตกต่างตรงที่โฟกัสและชูในเรื่องของ BCG เป็นหลัก ซึ่งเป็นโมเดลเศรษฐกิจใหม่ของไทยที่สามารถนำไปยกระดับเศรษฐกิจฐานราก เพิ่มศักยภาพและขีดความสามารถในการแข่งขันของภาคการผลิตและบริการด้าน BCG ในพื้นที่ได้ และที่สำคัญ U2T for BCG จะทำให้ตลอดระยะเวลา 3 เดือนของโครงการ เป็นช่วงเวลาที่จะทำให้ผู้เข้าร่วมโครงการทุกคนเป็นคนที่นอกจากจะเก่งและดีแล้ว ยังเป็นคนที่สามารถก้าวไปสู่การเป็นผู้ที่พร้อมทั้งการศึกษา สติปัญญา ประสบการณ์ และเป็นคนโชคดีที่ได้มีโอกาสได้เรียนรู้กับประชาชนในพื้นที่นั้นๆ และในวันนี้ทุกตำบลได้นำผลผลิตของโครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG (U2T For BCG) มาจัดแสดงสินค้าผลิตภัณฑ์และการท่องเที่ยวของตำบลเพื่อผลักดันสินค้าและบริการออกสู่ตลาดผ่านช่องทางการจัดจำหน่ายเพื่อสร้างรายได้ให้กับตำบลอย่างยั่งยืนต่อไป
:
นายอดิสรณ์ เนาวโคอักษร ข่าว/ภาพ
#สื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309601274_596182415631768_2090999421896658549_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309205950_596181338965209_3007440167365719734_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309292140_596181375631872_4586890055885888598_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309900789_596180842298592_6050532864809729550_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309376245_596181655631844_9148662936808748081_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309381152_596180218965321_5975039927287070488_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309278699_596179522298724_3787054554046693141_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309553185_596178745632135_8457379839638822488_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309384350_596178495632160_6053713774889950207_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309340411_596176728965670_5450594267388089247_n-1024x683.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309176865_596176602299016_3439600884572274804_n-683x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/309273584_596176168965726_2578373685799285671_n-1024x683.jpg)