![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393578273_847460283837312_2764107517079420635_n-1170x750.jpg)
มรส.เดินหน้าต่อ โครงการธนาคารขยะเพื่อชุมชนต้นแบบ หวังส่งเสริม สนับสนุน แตะต่อยอด มหาวิทยาลัยขยะเป็นศูนย์
……………………………………………………………………………….
วันที่18 ตุลาคม 2566 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ได้เป็นผู้กล่าวสรุปผลการดำเนินงาน โครงการธนาคารขยะเพื่อชุมชนต้นแบบ:สถานีที่ตอบสนองต่อเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน (SDG Station) ซึ่งดำเนินงานมาตั้งแต่เดือนมิถุนายน 2565 ถึงเดือนกันยายน 2566 ขณะนี้เสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ยังคงเดินหน้าต่อ โดยความมุ่งมั่นตั้งใจของมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีที่จะลดปริมาณขยะ และการจัดการขยะอย่างยั่งยืน โดยความร่วมมือกับโครงการพัฒนาแห่งสหประชาชาติ ( United Nations Development Programme : UNDP) โดยการสนับสนุนงบประมาณจากธนาคารออมสิน ดาร์กิลล์ ประเทศไทย และ Thailand Policy Lab ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นการเดินทางของมหาวิทยาลัยฯ ไปสู่เป้าหมายที่มีขยะเป็นศูนย์ หรือ Zero Waste ในอนาคต โดยมีนายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธาน ณ ห้องประชุมครุพัฒน์ ชั้น2 คณะครุศาสตร์
:
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. วัฒนา รัตนพรหม กล่าวว่า การสรุปผลการดำเนินงานทั้งในส่วนของขยะรีไซเคิล และการจัดการขยะอินทรีย์ ตลอดจนการถอดบทเรียนการจัดการขยะของมหาวิทยาลัยฯอันนำไปสู่ต้นแบบในองค์กรหรือชุมชนอื่นไปสู่ระดับเมือง ซึ่งต้องขอบคุณโครงการพัฒนาแห่งสหประชาชาติประจำประเทศไทยผู้ดำเนินโครงการ คาร์กิลล์ ประเทศไทย และธนาคารออมสิน ผู้สนับสนุนโครงการฯที่ทั้งสนับสนุนทั้งความรู้ทางวิชาการ งบประมาณในการดำเนินงานจนประสบความสำเร็จตามวัตถุประสงค์และเป้าหมายของมหาวิทยาลัยฯ โดยมหาวิทยาลัยจะยังคงมุ่งมั่นดำเนินงาน ส่งเสริม สนับสนุน และต่อยอดโครงการนี้ เพื่อให้บรรลุเป้าหมายของมหาวิทยาลัยฯ คือมีขยะเป็นศูนย์ หรือ Zero Waste ต่อไป และยังเป็นการสนับสนุนให้การจัดการขยะตามแผนพัฒนาจังหวัดสุราษฎร์ธานีระยะ 20 ปี บรรลุเป้าหมายอีกด้วย
:
นภัทร ส้มแก้ว //เขียนข่าว
อดิสรณ์ เนาวโคอักษร //ถ่ายภาพ
#งานสื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393383829_847461427170531_3749903609594415918_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393686186_847461177170556_8848281352396074203_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393578273_847460283837312_2764107517079420635_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393755207_847460200503987_193009339631778259_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393804052_847459940504013_7775063048918479505_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393715765_847459420504065_6337175507190296191_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393700956_847459330504074_2126348930806812909_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393585317_847459237170750_5277202894180814639_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393744251_847458070504200_1377475720511084278_n-1024x684.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/393770739_847459157170758_2745283846921750074_n-1024x684.jpg)