![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/ชักพระ-1170x750.jpg)
มรส.ร่วมชักพุ่มเมือง หนุนชาวสุราษฎร์ฯสืบสานประเพณีชักพระ
วันนี้(11 ต.ค.65)ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี(มรส.) ร่วมชักพุ่มเมือง โดยมีนายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยข้าราชการ ประชาชน ร่วมประกอบพิธีชักพุ่มเมือง เพื่อเป็นสัญญาณการเริ่มประเพณีชักพุ่มผ้าป่าหน้าบ้าน หนึ่งเดียวของโลก ณ บริเวณศาลหลักเมืองสุราษฎร์ธานี อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี ในประเพณีชักพระ – ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาวฯ ประจำปี 2565 ระหว่างวันที่ 7-15
ตุลาคม 2565 รวม 9 วัน 9 คืน
:
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี กล่าว่า ประเพณีจัดพุ่มผ้าป่าหน้าบ้านนับเป็นประเพณีที่แสดงออกถึงความเจริญทางวัฒนธรรมของชาวจังหวัดสุราษฎร์ธานีอีกประเพณีหนึ่ง ซึ่งมีการปฏิบัติกันเฉพาะในเขตอำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานีเท่านั้น โดยสืบทอดกันมายาวนานกว่า 100 ปีแล้วและระยะหลังนี้ทางหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้องโดยเฉพาะการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย จังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้บรรจุประเพณีนี้ไว้ในปฏิทินการท่องเที่ยวของประเทศไทย เพราะเป็นประเพณีที่ควรส่งเสริมเผยแพร่ให้คงอยู่สืบไป ที่สำคัญสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างชาติได้เป็นอย่างดี
:
ประเพณีทำพุ่มผ้าป่าในอำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี สืบทอดมายาวนาน การจัดพุ่มผ้าป่าจะจัดไว้ที่หน้าบ้านของตนเอง โดยใช้ต้นไม้หรือกิ่งไม้ปักไว้ตั้งแต่หัวค่ำของคืนวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 อาคารบ้านเรือนและร้านค้าจะจัดพุ่มผ้าป่ากันอย่างสวยงาม นอกจากจะมีต้นไม้หรือกิ่งไม้ไว้แล้วจะมีผ้าจีวร 1 ผืนห้อยไว้ และมีสิ่งของเครื่องใช้ที่จำเป็นสำหรับพระภิกษุนำมาผูกไว้ที่กิ่งไม้ด้วย เช่น ปิ่นโต ธูป เทียน ยาสีฟัน ไม้ขีด น้ำมัน และยังจัดเป็นซุ้ม สำหรับปีนี้ มีการจัดตั้งพุ่มผ้าป่าทั่วทั้งเมืองสุราษฎร์ธานี มากกว่า 1,000 พุ่ม
:
อดิสรณ์ เนาวโคอักษร ข่าว
นายสมยศ นุ่นจำนงค์ ภาพ
#สื่อสารองค์กร มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/311590736_607274501189226_3822752942878218527_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/310860618_607273527855990_4493052210076131185_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/311520180_607273864522623_4153131262361244717_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/310280060_607274017855941_6646659401654296433_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/310774677_607273541189322_6221669274249326210_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/311571650_607273927855950_8082005756352905776_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/310751258_607273877855955_8704452047945462388_n-1024x685.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/311482497_607274597855883_6023776609161559026_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/311329422_607274641189212_2787158186826021838_n-685x1024.jpg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/310292935_607274711189205_8527297691124620988_n-1024x685.jpg)