![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0344-1170x750.jpeg)
ปิดฉากอย่างสมเกียรติ “ราชพฤกษ์เกมส์” ครั้งที่ 18 ม.ราชภัฏสุราษฎร์ธานี
เมื่อวันที่23 สิงหาคม 2566 มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี จัดพิธีปิดกิจกรรมการแข่งขันกีฬาระหว่างคณะ “ราชพฤกษ์เกมส์” ครั้งที่ 18 ซึ่งจัดขึ้นระหว่าง วันที่ 26 กรกฎาคม – 23 สิงหาคม 2566 โดยปีนี้มีวัตถุประสงค์หลักในการจัดงานคือเพื่อให้กิจกรรมเป็นสื่อในการเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่10 เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 71 พรรษา เมื่อวันที่28 กรกฎาคม 2566 ในฐานะที่เป็นมหาวิทยาลัยแห่งความจงรักภักดีเหนือเกล้า เป็นการสร้างความสามัคคีระหว่างศึกษากับมหาวิทยาลัย และเพื่อคัดเลือกนักกีฬาเป็นตัวแทนเข้าแข่งกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทยครั้งที่ 49 โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วัฒนา รัตนพรหม รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย ดร.พลกฤต แสงอาวุธ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนักศึกษาและเครือข่ายศิษย์เก่า และคณะผู้บริหารจากคณะต่างๆร่วมเป็นเกียรติในงานคับคั่ง
:
ผศ.ดร.วัฒนา รัตนพรหม กล่าวว่า สำหรับมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี เป็นมหาวิทยาลัยที่มีปฏิญาณชัดเจน ว่าเป็นมหาวิทยาลัยแห่งความจงรักภักดีเหนือเกล้า ปฏิบัติตามพระปนิธานของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว คือการเป็นมหาวิทยาลัยแห่งการสร้างวิศวกรสังคม เพื่อพัฒนาชุมชนท้องถิ่น โดยการนำทักษะวิศวกรสังคม การเป็นนักคิด นักสื่อสาร นักประสานงาน และนวัตกรมาใช้ให้เกิดประโยชน์ อย่างการแข่งขันกีฬาในครั้งนี้เช่นกัน หากเรารู้จักนำทักษะเหล่านี้มาเป็นแนวทาง ความสำเร็จก็เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แค่เราคิดวิเคราะห์ วางแผนแล้วมาบูรณาการร่วมกัน และหวังว่าการจัดกิจกรรมการแข่งขันกีฬาในครั้งนี้จะนำมาซึ่งความรัก ความสามัคคี เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของคนราชภัฏต่อไป
:
นภัทร ส้มแก้ว //ข่าว
กองพัฒนานักศึกษา // ภาพ
งานสื่อสารองค์กรมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0344-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0345.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0346.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0347-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0348-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0349-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0350-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0351-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0352-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0353-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0354-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0355-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0356-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0357-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0358-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0359-1024x683.jpeg)
![](https://sru.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0360-1024x683.jpeg)